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W haramy na kuongera
uwa, slki arnbayo itifaki
Mipitishwa  ibkuwa
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wa samaki kwenda nje
ya nchi” anssema Dk
Tamatamah

pamoja na serikall ku-
[anikiwa kwa kiasi kikule-
wa kudhibith uvun hara-
mu, anasema changamolo
za matumin ya makakaro,
waty kuvua hbila lesend
na utoroshaji wa samaki
kwenda nje ya nchi batdo
zipo japo kwa kaasi kidogo

*Kabla ya mwaka 2017,
hali (likuwa mbaya sana,
lakini mwaka 2018 ldara
jown kushirkiana na vy-
pmbo vingine vya ulinzi
na usalama, waliendesha
pperesheni miwaka mzima
ileiwemo Opereshen San-
tika Ziwa Victo-
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na kuongezra “Hatika ba-
har lubkamala meli moja
ya uvuvi Miwara ya ku-
oka Vietnam na wahusld
wialdunogwa. ™
Anasema langu mwaka
jana, Wizata ya Milogo na
Uwuvi ibhanmsha Mkakati
Shitkishi wa Usuiviainilzl na
Udhibits wa Hasilonali 2o
Uvudd kwenye Mamboka
ra Serikali za Mitaa (U dous-
marisha ulinzd shirkishi
“Baada ya kuksmi-
lika kwa zrile operesheni,
idads ya samaki kwenye

mazriwa, bahan na m;1,g|

imeangezeka kwa lias k-
kubwa "

“Miaka va nyuma kabla
ya oporeshenl  fle, ma-
vuno ya samakl Tanzania
huloka vyanzo vyole vya
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hach 360,000, lakin kwa
mara Yo Kwanza mwaka
2019 mlhka tand 352000
na mwaka jana tulifikia
tani 4597.000,° anasema Dk
Tamatamah

Kuhusu ldadi ya wavuwvi
wallopo nchini, anasermg
Tanrania ina wavuw wa.
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wafugaji samals 30,000
Anabainisha wa, kesj
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pata micopo wa Sh rouadaoret
200 walizotumla kununua
| mashine kwa ajili ya k-
kaushia samakl lobomdl
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Dk Tamatamah.

WAZIRI MIFUGD NA
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bungent hivi karibuni, Wa-
riri wa Mifugo na v,

| Masghimba MNdakl, alisema
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SIKU 100 tangu Serikali ya
Awamu ya Sita lingie ma-
darani mmekuwa Za ma-
fanikio makubwa katika
Wizara ya Mifugo na Uvuv
kwary katika Jipindi hicho
imelekeleza kari mbahm-
bali. _
Kwa muxjibu wa Wazin wa

Miluge na Usvuvi Mashim-
ba I‘lellu

ki anasemaa kaml |

hizo ni zle zlizopangwa
kutekelezwa katika mwaka
wa fadha 2020/2021
Addha, Wazin  Ndaki
anasema baadhi ya kaz
hizo zimetokana na macke-
kepo ya Sama Suluhu Has-
sar, Lb wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzama
aliyoyatoa katika matukio
mbalimbali 1 kuboresha
Sokta ra Midugo na Uvuvi
Hivyo haya ni baadhi ya
mafamigo ambayn yame-
patikana katika siku 100
za itawale wa Rais Samia
kama yanavyoelezwa na
Warir Ndalkd
TKELEZAL  KATIKA
SEKTA YA MIFUGD
Wazirl Ndaki anasema
katika lipindi cha siku
100 ya Senkali E;: Awamu
ya Sita, malanikio yaliyo-
patikana katka sekta ya
mifunn ni pamas na wjen-
# wa visima virelu viwil
i2) katika Halmashauri ye
Wilaya ya Iringa |Lljr;lﬁng¢|
na Mpapa (Manyoni) vime-
fikia fi::lLﬂ‘h& 70 na asilimia
30 mitawalia. Pa, ukarababl
wa mabwawa matatu (3] ya
Chamakweza (Chalinze],
Kimokoua (Longdo) na
Marakauo (Simanjio) wme-
kamilika kwa astlimia 100,
Anaeleza malanikio
menqine m kwamba |umls
ya helcta 32044 21 mmel-
engwn katika Wilaya za
anyi Msimbo na
Miele kowa #jili ya malisho
Vile vile Wezin Ndake
anafalanue  zaldi  katika
idpindi hiki Senkall ime-
toa malunzo na leseni kwa
wachunaji ngodd M0 wa
machinjic za Manispaa ya
Kinondoni na Temeke Dar
o4 Salaam
Pla, imewapatia vilendea
kadd Wakaguz wa Ngox
34 wa Wilaya za Mikoa ya
Mwanza, ;imu_m Shin-
anga na Mara. Leng

o ni uurhmhnpﬂmﬂéﬂ “

wezesha upatikanajl wa |

ngozi bora kwa ajili ya vi-
wanda

. | ka
*Mpada wa milugo wa | uhakika wa 27—

mipakani wa Magena, Mara
amelunguliwa i kuweee-
sha biashara va milugoe kau
ya Tanzania na Kemya. Pia
wene wa mnada wa mifu- |
g0 wa upili wa Barayom-
bwn, Ciavite wrnefibos aslimia
& Longo ni kuboresha bi-
ashard ",'.| milugo pdam na
me va nchy,* anasema Wa
an Ndoki Aa kuongera
*Jumla ya ng'ombe wa
azli 146 kalilka mkoa wa
Innga na ngombe 152
kalika mkon wa Singida
walllamyawa uchambuzi 1l
kubaini na kuiunis mban
za ng'ombe wa asi.”
Kwamba Wizara ya Mifu-
na Ui (Sekta ya Mifu-
| kwa upande wa i
1'_?.: Jamhuri ya Muunga
wa Tanzania |:~\r{‘! mﬂi :;E-
ara va Rilimo -
fag, Maliasli na I."-i:.'ur!l'r
kwa upande wi !-nrrﬁ{l:!\ia
Mapinduzl Zanzibar [SMIL)
pmefanya kﬂﬂ.;lm hui;;:l-
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iloano kiutendap katka
ngan ra idara na Ladsisl
:Em; chinl ya Wizara hizo
‘Lepgo M im:mmh_a
wkia 2a miugo katika
pande mbul za mm:::]'
i piwese kuchanma T
katila ulkuaji wa uchurm: nd
maendelen ya wapanchi
Yo I KATIKA

SEKTA YA UVUVT )
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Uvuvi Wazinl Ndaks anase-

i ) moja kst ya sekla 23 |
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','ﬂ '.-‘n‘\l-l 0 Vikumb vva L]
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hlkinga (Zinepband na Reg-
amoyo (Dunda)

Anafafanus kwamba n
jatka kopimed hiki ambagsn

kumekuwa na jubudi 7o
iijabiopeshs  ya  moundom-
friny wezeshagi va shughull

a4 Uviv) kwa kuamzs ujenn
wi inialo silg (B katika
Kanda ya Ziwa Victona,
ujendd Wil sk b samaio la
S {hiatmba Bay -Nyasa Mina-
ni Huvtma, na kulanga-
rwa kwa fabuml ya kupata
Miandarasi wa Ukarabat
wa Soko la Samaki la I'L'I:I-
Dar o5 Salaam ilakanania
mwezi Julai 2021

urhumi wa bubng s
Sehta ya Uvuvl pamn EI::
kanunl inpya za L.-nrr{q.mq
na  kKuondekezs v wa
Bahan Kuy Timelayarivh-
wa na kutanaazwa kitika
Cawreti [a Serikali Na, 134
Vb lurche 29 Aprili, hizi

Lakini  fin UMt (Tas s
harsa pa i kerzaj) thlipegan
kwenye Sekta va iy
kupitia rmikutano va kitaida
liyojumuinha wageni ks
torkins Ufalme wa Saunchi Ara
bla. Jamhur wa Waty wa
Lhina, na Umoja wa Fakms
Fak I'uuhl“ll

Aldho,  hi  difamikighg
Juni 22, 2021 kwa mars va
hwanta Mamlaka va Kus
mamin  Uvavi wa Bahari
Ruu  ([35FA)  kulusanyy
fuimla ya Dols za Marskan
B0, K) yawa na TSH | Bg
billoni malipo ya lesers zs
uvivl wi Bahar Kuy kwa
midll 12 bdada ya meli za
klgenl kusititha kuchukua
lesitni 2a Tanzama mwaka
2MFRE kulbosa bbb
Serkall kukosa mapato na
IYSFA kuthindwa kujiende

Er.;:nmh;_. na g 1
Mawanin wenype dh
o Selkta ¥a LT—., m
SME kussin Kamusy
ra Kusumamia na K
s U wa Bahari Kz
I mrwaks 071 na kuanes
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wruvl na shughull haramy
nnerohissns  na v
katika eneo 4 ukanda wa
uchumd wa bahas (EEZ) in-
ACISmare kwe kot
mufume yake ya kufustiie
musnendo ya mek ambape

| imbape tarche 23

2071 fenasa na kifanibahg
Kukomatwa kwa maiug
Hy Diyoluwa ilopege s
bopiters v2 bran dnyokuwa
na kblogramo B5636 24
Madaws ya Kulevye
AnMEma  kwamba 1]
Kurutoie na [urss va Uci-
il wa Bolon kupitls bseda
¥ ukirali viumbe majl
~erkali imetenga shiling)
Il 18 ambarg oxtatum)-
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kupinus miundomibng -
ks vituo sts (6] vya looen-
Celera ungaii viumbe "]
vy Mwamapuli-Tabora,
Rubhida- Ruvums Kingnl-
Wirs=hlorogom, 1 1
- Lonek, Machui-Tanga. na
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Ga bord vys samald kowa
LLON iR uzaimhaf ntnka
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Wiess muboni B kwa mwalka
M Kubopesha Uil W
hudhima 2 A hususan
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1000 4 kuhamisisha == |
kitwezeshs whugaji samalki
nd viumbe maji wengine
kws o ma fmda na k-
Panias wion wa bodoma ga
“Lakin koam.
U e asaefia -
m5ha mashamba darsca 40
¥a ulugal samalg yatavo-
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Vijita na kinamama
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wa Hand: " Baga- | wa rasilimall za uvun am-
Hka oned la B .tn.-gdlﬂ | hﬂrﬂ pla Taasm ya Utahn
mayo. Y- | wi Livuwil {TAFIRI) mwebani-

Wazifi Hﬂfﬁ%’” a | lowa kuwawezesha wa
Jea Jousend . wa | vuvi 100 katika nkands wa
jmefanikisha i Jisia ka- | Pwani ya Bahari ya Hinds
kwa Dawall B = 25 ku- | kuvua kwa ulanisl kwa ku-
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Meneja Mkuu wa Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO), Profesa Peter Msoffe (kulia) akipokea taarifa ya mak&hl_dhlanu kutoka kwa
Kaimu Meneja Mkuu wa Kampuni hiyo, Masele Shilagi. Katikati ni Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Uzalishaji na Masoko (WMUV),
Stephen Michael akishuhudia makabidhiano hayo yaliyofanyika kwenye ofisi za NARCO, Dodoma juzi. (Picha na Narco).
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hwyo nl Gurnba, Lugeno na Kichemu
b ko o mipaka pnantambulia
na wanakiiji wa v hivyo ni ule uliopo
kljiji cha Luskenge. )

Wiongon mwa wakarl H'ihl ha I!.I!:':-:
Kisemiu, Marlam  Shabanl, @
changamoto hiyo inachangsa i ‘-"J‘mll
vinawopakana na Mkoa wa Pwan
kushindwa kuwa na maendeleo, h""-"'r:
alipmba Halmashaurl ya MOMED
butatiuag kero hiyo,

Mariam abeieza kuwa endapo hara
200 haraka hazitachukulwg kva Wm'm
ekq  Mimaka halal, kuna hatar ya
kiupotera mall pomoja na imal
lewani migngoro ya ardhl,
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I:HE1: Maye, Beuu wa HE{TL-‘,HEI:
Alaya Marogors, Albart I».-'lsarm:lﬂil warmba
) wa gnatambua mgogor NS T, na

hatua ra  kuutatua mmrﬂunﬂl.
seskall il kuambua mipaka
irmashughulikiva kisheria.

Msando aliwaraka Wﬂmhw%m
hivyo wilivypko mpakan & la hilo
umw{:tl serikall iifanyla kad iml| 3
ambalo  tayarl hipo mikononl 15
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TUZO:
PONGEZI

Katibu Mkuu
Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Mifugo
Profesa Elisante
Ole Gabriel
(kushoto).
akimkabldhi cheti

mtaalamu wa
mifugo, Emmanuel
Dangapanga. kwa
kutoa huduma
bora kwa wafugaji,
wakati wa hafla

va utoaji tuzo
liyofanyika jijini Dar
es Salaam juzi. Na
Mpiga Picha Wetu
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SERIKALL inatarajia kuwahami-.
sha kwa muda wafanyablashara .
katika soko la samaki la mmitaifs:
la Feri jijini Dar e3 Saleam, kwa-
ajili ya kupisha kazl ya ubores
na wjenga)l wa miundombinik
kisasa et o L

Akizungumza na wadau Wa
sekla ya uvuvi baoda ya kufanyd
riara kwenye sox0 jans, Wazirl
Wi Wifugo na Uvuve pAashimba -
Ndaki, alisema ujendl huo
utaanza mwezi UjB0, unalenga K-
lifanya soko hilp kuwa bora zaidl
katika uuzajl wa samak| katika
ukanda wa Afrlka Mashariki np &
Mt -

Allsema meadi huo utooghar | md
raidi va Sh billons 3 kol va
fegha hizo Sh. billani 1,7 zime-
tolewsa na Benkl ya Dunidp

Wazin Ndaki. alisema kazi ya
vakarabat hoo ritalanyika katika
macnes mawill ambayo ni Kanda
maja na mhill, ImBazo walanya
piashara wanafanya kazi katlka
MAZINEIra MBEUTU ¥a waZzl

Tumpeanza na anda hizl
bl amoazo o muhimw katlke
uralishajl wa samaki, tunataka
wyong kila bdhan |hayoloka hapa
inakuwa nd wora wa kimataifa
na My D wuongosd kipalo kwa
serikall,” ahsema

Allwaondoa wasiwas wavuel
fid wachuu?i kwamba hakuna
dlakayesthirika wakal: wi wjenzi
huo, keeanl serikall nailawacndna
katisa na badala vake wataham-
il kwed muda kwends sehemu
Finge pembent va soka hilo,

Hokuna atnkayeathirlka katika
oo ill, $erfikall inajus mpo
hapa &wa ajlll ya kutafuta kipato,
tutad ki Tanya tutawapeleka Kwa
miscta sehemu va jirani i msen-
gelen huugd na kununua samaki,”
amepngera kusema

Hala hivyo, ameloa onyo Kwa
mkandaras alakayepata kazl hivo
kubcamillisha kazri ndani ya miezi
saha kama ilvyoain|shvwa, kiny-
ume chake hatakubali kvona kazl
hlyo Ikisuasua na kusababisha  ©
usumbufu kwa wolanyatiashara,

Miaalamu wa ujenzl hoa,
Dehora Sengusin, alisema mradi
huo ambao viasnia Agostl mwaka
huu Baada ya kupatikana kwa
mbandarasi, ulakuwa shirikishi 1]}
kuhakikisha kila mfanyabiashara
w2 soko hilp anatambulika na Ku-
patiwa masneo ya sufanyia kazl,

“Kama wataalamu lumejipanga
kunakikisha katika roezi la ku-
hawamisha kwa muda na kisha
Kuwarudisha sehiemu zao, hakuna
atakayelalamika kwa kukosa eneo.
la kulanyia kazl,™ allsema Sengus
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nehind, serilkall imikuwa haipat)
::iﬁhhnnﬂ'l-l kutoks sekia hiyo,

Alisena wizara yake imefipanga
kuweka mazingiea ridfiki ya kibi-
ashara katika masoko yole na mialo
ya kupokeles samakl Il kuongrea tij
katika sekia ya uvuvi nchiind,

“Lengo ni kuhakikisha .
pawaveesesha wavavi kunmgera
ufanist na tiha katika kazi yao sam-
bamba fia kuungera mehangs wao
atika pato La taita ambiaks mwaka
by asdlimin 1.5, tumakarsudia sily
gijaza hili likue raitli.” alrema Ndakj,

Alsema asilieree %5 v wavia|
nchini ni wadogp wansoyua simaki
kwa ajili ya matumiri va chakuls
Ha asillmia tano [liyobaks wanavua
kewa ajili va blashara, hivyo senikali
(mewika mbakati il huwainua

=Rals Samia Sulubu alidekera
wizara kuboresha mazingira na miun-
dombinu va uvuvi il kuwawezesha
wavuvl na walamyabiashira kuchan-
hn pato La taifa,” aliserna Ndaki,

Alimema asilimia 20 hadi 40 za
miazan ya eamaki vanapotiea kutokans
na kutokuwapo kwa miundombing
ya uhifadhi na kwamba, kulanyila
howa wkarabati hup kutawezesha sa-
maki hao kuhifadhiwa kwa viwango
bora

Aldzungumza kwa naba ya Mkuu
wa Mioa wa Dar es Salaam, Mkuo wa
Wilaya ya llala, Ng'wilaburu Ludigii
allwataka wavuvi na wafanyabinshs-
ra kuushirikiana na mkandarasi ill
akamilishe kazi hiyo kwa wakati,
Towa awamu ulawalazimu wafanys-
blashars hao kusoges kutoks maeneo
¥a ujenzi na kutengewa maeneo
mumw
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